Hai cán bộ hy sinh trên đường cứu hộ vụ sạt lở thủy điện Rào Trăng 3 được truy thăng quân hàm và truy tặng huy hiệu Tuổi trẻ dũng cảm.
![](/Uploaded/Users/quantri_root/images/2020/10/bo-doi-1602807677298433028535.jpg)
Vụ sạt lở đất đá tại thủy điện Rào Trăng 3 khiến 13 cán bộ trong Đoàn cứu hộ hy sinh.
Xét đề nghị của Ban Thanh niên Quân đội, Trung ương Đoàn quyết định truy tặng Huy hiệu "Tuổi trẻ dũng cảm" cho Thiếu tá Tôn Thất Bảo Phúc (sinh năm 1986), Trưởng ban Công binh, Phòng Tham mưu, Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh Thừa Thiên – Huế và Thiếu tá Nguyễn Cảnh Cường (sinh năm 1991), Đại đội trưởng Đại đội 6, Tiểu đoàn 2, Lữ đoàn 80, đã dũng cảm hy sinh trong thực hiện nhiệm vụ phòng, chống, khắc phục hậu quả do mưa lũ gây ra tại các tỉnh miền Trung. Trước đó, ngày 15/10, đồng chí Tôn Thất Bảo Phúc và đồng chí Nguyễn Cảnh Cường đã được truy thăng quân hàm từ Đại úy lên Thiếu tá./.