Thông tin từ Quận 2, Quận 9 và Quận Thủ Đức (TP.Hồ Chí Minh) cho biết đã có kết quả ý kiến cử tri về việc thành lập thành phố Thủ Đức, sau cuộc lấy ý kiến vào ngày 3/10 vừa qua.
Theo đó: Quận 2 có hơn 72.500 người đi bỏ phiếu thì 82% số cử tri đồng ý về sáp nhập ba quận thành một đơn vị hành chính cấp huyện mới, gần 77% ý kiến đồng ý tên đơn vị mới là Thành phố Thủ Đức.
Quận 9 có hơn 142.000 người có ý kiến thì hơn 97% đồng ý sáp nhập và trên 96% tán thành tên Thủ Đức. Còn quận Thủ Đức gần 197.000 cử tri có ý kiến thì gần 98% ủng hộ sáp nhập, với 97,5% chọn tên TP Thủ Đức.
Kết quả lấy ý kiến cử tri sẽ được thông qua HĐND các cấp ở địa phương trước khi trình UBND TP và HĐND TP.HCM vào cuối tuần này.