Kết quả điểm thi tốt nghiệp THPT đợt 1 do Sở Giáo dục và Đào tạo Quảng Ngãi công bố cho thấy, tỉ lệ học sinh đỗ tốt nghiệp THPT ở Quảng Ngãi năm nay đạt 95,7%, cao hơn 9,78% so với năm 2019.
Toàn tỉnh có 8 bài thi đạt điểm tuyệt đối ở các môn Hóa học, Sinh học, Toán, Giáo dục công dân, Tiếng Anh và Lịch sử. Môn Ngữ Văn có 4 bài thi đạt 9,5 điểm. Môn Vật lí và Địa lí có 3 bài thi đạt 9,75 điểm. So với năm ngoái, điểm trung bình 9 môn thi đều cao hơn.
Tuy nhiên, có 26 bài thi bị điểm liệt (từ 1 điểm trở xuống). Đợt 1 của Kì thi tốt nghiệp THPT 2020 đã hoàn thành tất cả nội dung, yêu cầu đặt ra. Điểm các môn thi đều cao hơn năm trước. Lí do khách quan theo đánh giá là đề thi năm nay dễ hơn nên điểm trung bình ở các môn khá cao.