Tại thành phố Quảng Ngãi, các xã ven biển đã lên phương án, chủ động di dời người dân ra khỏi các vùng nguy hiểm.
Các xã ven biển Thành phố Quảng Ngãi chủ động ứng phó bão số 9
Tại xã Tịnh Kỳ, chính quyền địa phương đã chủ động lên phương án vận động và di dời trên 400 hộ, với gần 2000 khẩu ở các thôn An Vĩnh, An Kỳ và Kỳ Xuyên. Những hộ dân nằm trong vùng có nguy cơ bị ngập, sạt lở cũng sẵn sàng di dời tới nơi tránh trú bão.
Ông Phạm Ngọc Hùng, Thôn An Kỳ, Xã Tịnh Kỳ, thành phố Quảng Ngãi
Ông Phạm Ngọc Hùng, Thôn An Kỳ, Xã Tịnh Kỳ, thành phố Quảng Ngãi nói: Nếu bão vô gia đình cũng sắp xếp 1 là vô ủy ban, 2 là nhà người thân để tránh bão an toàn.
Trong chiều nay, lãnh đạo UBND TP. Quảng Ngãi cũng đi kiểm tra công tác ứng phó bão số 9 tại 1 số địa phương. Kiểm tra tại Thôn Phổ Trường, xã Nghĩa An, nơi xảy ra sạt lở làm ảnh hưởng tới hơn 40 hộ dân. UBND thành phố Quảng Ngãi yêu cầu đơn vị thi công đẩy nhanh tiến độ, nhằm ngăn chặn sạt lở cũng như sóng biển ảnh hưởng tới các hộ dân. Chính quyền địa phương cũng tuyên truyền người dân chằng, chống nhà cửa. Lên phương án di dời các hộ dân gần vùng sạt lở vào các điểm trường học, trạm y tế để tránh bão.
Ông Nguyễn Lâm, Phó Chủ tịch UBND thành phố Quảng Ngãi
Ông Nguyễn Lâm, Phó Chủ tịch UBND thành phố Quảng Ngãi cho biết: Chủ động di dân đối với vùng có nguy cơ ảnh hưởng của cơn bão, để đảm bảo tài sản, nhất là tính mạng của người dân phải đặt lên hàng đầu. Phải chủ động trong kịch bản di dân khi cơn bão ảnh hưởng đến bà con nhân dân tại các xã ven biển của thành phố.
Chính quyền và người dân các xã ven biển của thành phố Quảng Ngãi không chủ quan, lơ là. Các biện pháp cấp bách được chủ động triển khai để phòng chống bão, đảm bảo tính mạng và tài sản của người dân./.
Duy Hưng (PTQ)