Sáng nay, Quảng Ngãi ghi nhận 21 ca mắc COVID-19, trong đó có 05 ca cộng đồng.
Sáng nay, Quảng Ngãi ghi nhận 21 ca mắc COVID-19, trong đó có 05 ca cộng đồng. (Hình: Minh họa)
Cụ thể 05 ca cộng đồng:
- 03 ca là học sinh lớp 11 của Trường THPT Quang Trung, huyện Sơn Hà. Ngày 30/11 hai em mệt mỏi, ho, sốt nhẹ và đau họng nên tự mua test nhanh thử, kết quả dương tính với SARS-CoV-2. Sau đó, cả ba đến Trạm Y tế xã Sơn Linh lấy mẫu để xét nghiệm, kết quả PCR sau đó cũng dương tính với SARS-CoV-2.
- 01 ca sinh năm 1959 có nhà ở xã Sơn Hạ, huyện Sơn Hà. Ngày 30/11 bệnh nhân có sốt, ho, tự mua thuốc uống không bớt nên hôm qua (02/12) xuống Bệnh viện Đa khoa tỉnh khám bệnh và test nhanh COVID-19. Kết quả test nhanh và PCR sau đó đều dương tính với SARS-CoV-2.
- 01 ca sinh năm 1991 có nhà ở thôn Vĩnh Tuy, xã Phổ Châu, thị xã Đức Phổ là nhân viên cây xăng Cầu Bà Chín ở tổ dân phố Tân Diêm, phường Phổ Thạnh. Ngày 29/11 vợ bệnh nhân có triệu chứng sốt, ho. Ngày hôm qua (02/12) bệnh nhân đi mua test nhanh và kết quả test dương tính với SARS-CoV-2 nên báo Trạm Y tế xã Phổ Châu lấy mẫu xét nghiệm, kết quả PCR sau đó cũng dương tính với SARS-CoV-2.
01 ca ghi nhận trong khu cách ly tập trung tại Khách sạn Sông Trà. Bệnh nhân có nhà ở Phường Trương Quang Trọng, Tp. Quảng Ngãi.
06 ca ghi nhận trong thời gian cách ly tại nhà. Cụ thể, 05 ca có nhà ở xã Sơn Linh, huyện Sơn Hà và 01 ca ở thôn La Hà 3, xã Nghĩa Thương, huyện Tư Nghĩa.
04 ca là người trở về từ vùng dịch COVID-19. Cụ thể, thành phố Quảng Ngãi có 02 ca (01 ca ở phường Nghĩa Lộ và 01 ca ở thôn Tân Mỹ, xã Nghĩa An). Huyện Tư Nghĩa có 02 ca (01 ca ở thôn An Hội Nam 1, xã Nghĩa Kỳ và 01 ca ở thôn Hòa Bình, xã Nghĩa Hòa).
03 ca là nhân viên y tế tại Bệnh viện Điều trị bệnh nhân COVID-19 số 5. Tất cả được phát hiện thông qua xét nghiệm sàng lọc định kỳ cho nhân viên y tế tại cơ sở khám, điều trị.
02 ca là lái xe đường dài. Cụ thể, 01 ca sinh năm 1967 có nhà ở thôn Hòa Bình, xã Nghĩa Hòa, huyện Tư Nghĩa. Bệnh nhân được phát hiện mắc COVID-19 thông qua test nhanh định kỳ cho lái xe tại Trung tâm Y tế thành phố Quảng Ngãi. 01 ca sinh năm 1981 về từ Quận 7, TP. Hồ Chí Minh được phát hiện mắc COVID-19 thông qua test nhanh tại chốt kiểm tra y tế Đèo Bình Đê, thị xã Đức Phổ.
Tổng số ca mắc COVID-19 tại Quảng Ngãi từ ngày 26/6 đến nay là 2.895ca.
Tổng số bệnh nhân đã điều trị khỏi bệnh COVID-19 là 2.174 người.
Tổng số bệnh nhân COVID-19 đang điều trị là 706 người, trong số này có 08 ca bệnh nặng và 01 bệnh nhân nguy kịch.
Thục Uyên (PTQ)