Do ảnh hưởng trực tiếp của cơn bão số 5, trong 02 ngày 10, 11/9 trên địa bàn tỉnh Quảng Ngãi đã có mưa to đến rất to, nguy cơ cao có thể xảy ra sạt lỡ đất, ngập úng tại các địa phương trong tỉnh, để chủ động các biện pháp phòng tránh, ứng phó, ngày 12/9/2021, Ban chỉ huy Phòng, chống thiên tai và TKCN có Công văn số 151/PCTTTKCN về khẩn trương tổ chức các biện pháp ứng phó mưa, lũ sau bão. Nội dung Công văn như sau: