Theo nhận định của Đài Khí tượng thủy văn tỉnh Quảng Ngãi, thiên tai năm 2021 còn diễn biến phức tạp với khoảng 12 - 14 cơn bão, áp thấp nhiệt đới hoạt động trên Biển Đông, trong đó có khoảng 5-7 cơn ảnh hưởng đến đất liền nước ta và có 2-3 cơn ảnh hưởng trực tiếp đến tỉnh Quảng Ngãi. Để chủ động ứng phó với thiên tai, mưa, bão, lũ lớn trong bối cảnh dịch bệnh Covid-19 diễn biến phức tạp, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Ban chỉ huy phòng chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh, Thủ trưởng các Sở, Ban, ngành, các Tổ chức chính trị - xã hội, Chủ tịch UBND các huyện, thị xã, thành phố một số nội dung sau: