Thời gian gần đây tình hình dịch bệnh tại Quảng Ngãi tiếp tục diễn biến phức tạp; liên tục xuất hiện các ca bệnh mới trong cộng đồng chưa rõ nguồn lây; một số trường hợp nghi lây nhiễm chéo trong các khu cách ly tập trung, các ca bệnh là lái xe đường dài, đặc biệt là các ca bệnh tại Công ty Hoya Lens - KCN VSIP Quảng Ngãi nên nguy cơ dịch lan rộng ra các doanh nghiệp trong khu công nghiệp và cộng đồng là rất cao, để kịp thời triển khai thực hiện các biện pháp phòng chống và kiểm soát tốt dịch bệnh Covid-19 trên địa bàn tỉnh, ngày 01/9/2021, Ban Thường vụ Tỉnh ủy tổ chức họp và cho ý kiến về việc triển khai công tác phòng, chống dịch bệnh Covid-19 trên địa bàn tỉnh; sau khi nghe đại diện Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 tỉnh báo cáo tình hình dịch bệnh Covid-19 trên địa bàn; ý kiến của các đại biểu tham dự cuộc họp, Ban Thường vụ Tỉnh ủy thảo luận và kết luận, nội dung Kết luận số: 608-KL/TU như sau: