Sau một tuần triển khai tiêm thử nghiệm vaccine ngừa COVID-19 Nano Covax giai đoạn 2, Học viện Quân y (Bộ Quốc phòng) và Viện Pasteur Thành phố Hồ Chí Minh đã tiêm cho 367 tình nguyện viên, hoàn tất 65% mũi tiêm thử nghiệm giai đoạn này. Các tình nguyện viên được tiêm hai mũi vaccine ngừa COVID-19 Nano Covax, mỗi mũi cách nhau 28 ngày. Nhóm nghiên cứu chưa ghi nhận phản ứng bất thường của các tình nguyện viên sau khi tiêm.
Tiêm thử nghiệm vaccine ngừa COVID-19 Nano Covax giai đoạn 2
Theo kế hoạch, giai đoạn 2 sẽ có trên 80 tình nguyện viên trên 60 tuổi tham gia. Hiện có hơn 800 người tham gia sàng tuyển, trong đó người cao tuổi nhất là 74 tuổi.
Dự kiến đến tháng 5/2021 sẽ báo cáo sơ kết kết quả thử nghiệm. Đến tháng 5, nhóm nghiên cứu sẽ có dữ liệu để báo cáo Hội đồng Đạo đức trong nghiên cứu y sinh học quốc gia, trước khi chuyển sang giai đoạn 3 thử nghiệm đa quốc gia với số lượng 10.000 - 15.000 tình nguyện viên. Quá trình thử nghiệm lâm sàng Nano Covax được kỳ vọng sẽ hoàn thành vào cuối năm 2021./.