Từ ngày 1/8, do những diễn biến phức tạp của dịch COVID-19, Tổng Công ty Đường sắt Việt Nam thông báo tạm ngừng chạy đôi tàu SE11/SE12 xuất phát Hà Nội-Sài Gòn và ngược lại
Hành khách có vé đi các đôi tàu SE11/SE12 những ngày tạm ngưng sẽ được trả vé hoặc đổi vé sang các đoàn tàu khác. Cụ thể, hành khách có vé tàu SE12 sẽ chuyển chỗ sang tàu SE6 xuất phát Sài Gòn 9 giờ 40 cùng ngày; khách có vé tàu SE11 sẽ chuyển chỗ sang tàu SE9 xuất phát Hà Nội 14 giờ 25 cùng ngày.Trước đó, ngành đường sắt đã tổ chức chạy đôi tàu tăng cường SE11/SE12 này từ ngày 28/7.
Tuy nhiên, trước những diễn biến phức tạp của dịch COVID-19 nên đây là đôi tàu Bắc-Nam đầu tiên bị tạm ngưng. Đối với các tàu khách tuyến Hà Nội-Thành phố Hồ Chí Minh vẫn tổ chức chạy bình thường, tuy nhiên không dừng đón trả khách tại ga Đà Nẵng.