Sáng nay (27.7), theo sự chỉ đạo của UBND tỉnh, Công an tỉnh Quảng Ngãi phối hợp với ngành y tế và địa phương, lực lượng liên quan tiến hành tái kích hoạt 4 chốt kiểm tra y tế ở cửa ngõ phía bắc ra vào tỉnh để kiểm soát lượng khách từ Đà Nẵng vào tỉnh Quảng Ngãi.
Quảng Ngãi tái kích hoạt 4 chốt kiểm tra y tế ở cửa ngõ phía bắc ra vào tỉnh. Ảnh: Văn Phong
Các lực lượng chức năng đã đặt chốt kiểm tra tại Quốc lộ 1 đoạn qua Dốc Sỏi, huyện Bình Sơn, một chốt trên đường ven biển Quảng Nam - Quảng Ngãi, hai chốt khác trên đường dẫn Cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi đoạn qua huyện Tư Nghĩa và Sơn Tịnh.
Tổ công tác ở các chốt chặn này hoạt động 24/24 giờ, nhằm kiểm soát người ra vào tỉnh Quảng Ngãi bằng đường bộ. Nhiệm vụ của chốt chặn là kiểm soát y tế như: Thực hiện đo thân nhiệt, khai báo y tế, ghi nhận lịch sử đi lại của người dân; kiểm soát chặt chẽ những người đến và đi qua địa bàn Quảng Ngãi, nhất là trường hợp trở về từ hoặc đi qua TP. Đà Nẵng - nơi vừa ghi nhận 3 ca mắc Covid-19 ngoài cộng đồng.
100% người và phương tiện đi từ Đà Nẵng về Quảng Ngãi đều phải dừng để khai báo y tế. Ảnh: Văn Phong
Các chốt kiểm tra phải đảm bảo 100% người và phương tiện đi từ Đà Nẵng về Quảng Ngãi đều phải dừng để khai báo y tế đầy đủ. Trường hợp phát hiện trường hợp có triệu chứng sốt, ho, khó thở thì lực lượng công an phối hợp với ngành Y tế sẽ thực hiện cách ly y tế tại cơ sở y tế để theo dõi, lấy mẫu xét nghiệm theo đúng quy định.
Ngoài 4 chốt kiểm tra y tế đường bộ, UBND tỉnh cũng chỉ đạo Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh tăng cường siết chặt kiểm tra y tế tại các chốt cửa biển Sa Kỳ và Sa Cần. Các chốt này sẽ hoạt động liên tục cho đến khi có thông báo mới của UBND tỉnh./.
Thục Uyên