Trưa nay, tại xã Trà Sơn, huyện Trà Bồng vừa xảy ra một vụ cháy rừng keo làm thiệt hại 3 hecta keo của 6 hộ dân. Nguyên nhân vụ cháy ban đầu được xác định là do người dân đốt thực bì các rẫy keo vừa khai thác ở gần đó và bất cẩn để lửa cháy lan ra các rẫy keo xung quanh.
![](/Uploaded/Users/quantri_root/images/2020/5/Nested%20Sequence%2007_00_56_25_03_Still471.jpg)
Người dân đốt thực bì các rẫy keo và bất cẩn để lửa cháy lan ra các rẫy keo xung quanh. Ảnh cắt từ clip
![](/Uploaded/Users/quantri_root/images/2020/5/Nested%20Sequence%2007_00_56_50_19_Still472.jpg)
Vụ cháy rừng đã được dập tắt sau 1 tiếng đồng hồ nỗ lực của các lực lượng 4 tại chỗ của xã Trà Sơn cùng lực lượng công an, xã đội xã Trà Phú. Mấy ngày nay nắng nóng rất gay gắt ở khu vực miền núi, và đây cũng là thời gian cao điểm người dân đốt rẫy để chuẩn bị cho vụ trồng rừng mới, vì vậy, nguy cơ cháy rừng rất cao.
Để chủ động phòng chống cháy rừng, giảm thiểu thiệt hại do cháy rừng gây ra, việc nâng cao ý thức cũng như những kiến thức về phòng chống cháy rừng trong thời điểm nay là rất quan trọng.
Nhị Phương, Việt Cường, Văn Trị/PTQ