Hình nộm thường được nông dân dùng để xua đuổi chim chóc, muông thú khỏi phá hoại hoa màu, mùa màng. Còn tại xã miền núi Sơn Nham, huyện Sơn Hà, tỉnh Quảng Ngãi, người dân ở đây đang dựng hình nộm để xua đuổi dịch COVID-19, cầu mong người dân làng mình thoát khỏi đại dịch nguy hiểm này. Kể từ khi dịch COVID – 19 hoành hành, trên thế giới cũng đã có một số nơi dựa vào những điều tâm linh để cầu nguyện mong tránh khỏi được dịch bệnh, nhưng tất cả được chứng minh là không có tác dụng và mamg màu sắc mê tín.