Thông tin từ Bệnh viện Chợ Rẫy (TP.HCM) ngày 27/2, Bệnh viện Chợ Rẫy với sự phối hợp của Bệnh viện Việt – Đức (Hà Nội) vừa thực hiện thành công ca ghép tim “xuyên Việt” với trái tim hiến tặng được đưa từ TP.HCM ra Hà Nội để thực hiện ca ghép.
![](/Uploaded/Users/phongvien_ptq/images/2023/vlcsnap-2023-02-27-14h02m56s129.jpg)
Thực hiện thành công ca ghép tim xuyên Việt
Ngày 24/2, Bệnh viện Chợ Rẫy (TP.HCM) tiếp nhận bệnh nhân nam 35 tuổi trong tình trạng chấn thương sọ não nặng. Tuy các bác sĩ đã nỗ lực hết sức, song bệnh nhân vẫn rơi vào tình trạng chết não và mẹ anh đã đồng ý hiến tặng các tạng còn lại của con mình cứu giúp các bệnh nhân khác. Sau khi kết nối với Bệnh viện Việt - Đức, các bác sĩ đã vận chuyển trải tim hiến tặng ra Hà Nội ngay trong đêm và thực hiện thành công ca ghép tim xuyên Việt lúc rạng sáng 25/2. Tim đã đập trong lồng ngực người nhận sau 8 giờ ghép.
Ngoài tim hiến cho bệnh nhân ở Hà Nội, Bệnh viện Chợ Rẫy còn nhận được hai thận, hai giác mạc và da từ người cho chết não. Các bác sĩ đã chạy đua ghép thận cho hai bệnh nhân nữ còn trẻ tuổi, hoàn cảnh gia đình rất khó khăn. Còn da được ghép cho nữ bệnh nhân 24 tuổi, quê tỉnh Kiên Giang.
Đây có thể nói là sự kỳ diệu của việc ghép tạng xuyên Việt trong việc hồi sinh sự sống và sự đóng góp của gia đình người bệnh để cứu nhiều bệnh nhân đang ở bên cửa tử. Thành công của các ca ghép tạng cũng mang ý nghĩa đặc biệt nhân văn từ sự nỗ lực của những nhân viên y tế trong ngày 27/02 này.
Hồ Hằng – Trung Tuyến (TTXVN)