Chiều nay (17/7), 15 trẻ em mắc bệnh tim bẩm sinh có hoàn cảnh khó khăn ở huyện Trà Bồng, Sơn Tịnh đã được đưa đi điều trị miễn phí tại Thành phố Hồ Chí Minh. Chương trình do Ban Dân vận Tỉnh ủy, Uỷ ban MTTQ Việt Nam tỉnh, Hội Liên hiệp phụ nữ, Tỉnh đoàn và Hội Chữ thập đỏ tỉnh phối hợp với Đoàn Bác sĩ thiện nguyện TP. Hồ Chí Minh tổ chức.
Đưa 15 trẻ em nghèo mắc bệnh tim bẩm sinh điều trị miễn phí tại Thành phố Hồ Chí Minh .
15 trẻ em nghèo mắc bệnh tim bẩm sinh ở huyện Trà Bồng và Sơn Tịnh được đưa đi điều trị miễn phí tại Bệnh viện Nhi đồng 1 Thành phố Hồ Chí Minh. Toàn bộ chi phí phẫu thuật, điều trị, đi lại, ăn ở được hỗ trợ miễn phí. Trước đó, Đoàn Bác sỹ thiện nguyện TP. Hồ Chí Minh trực tiếp khám sàng lọc cho 1.000 trẻ em có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Trà Bồng, Sơn Tịnh và một số địa phương. Kết quả phát hiện 86 em bị mắc các bệnh về tim cần theo dõi, can thiệp điều trị. Trong đó, 26 em phải thông tim, 14 em phải phẫu thuật, 46 em phải theo dõi, điều trị nội khoa. Ngoài 15 em đưa đi điều trị trong đợt này, các em còn lại sẽ tổ chức đưa đi điều trị tại Bệnh viện Đại học Y dược TP. Hồ Chí Minh trong tháng 8 tới đây.
Mai Hạnh, Lương Triều/PTQ