Chiều nay 23/06, kì thi tuyển sinh vào lớp 10 tại Quảng Ngãi đã kết thúc. Công tác chấm thi sẽ được triển khai từ ngày 26/6 tới.
Quảng Ngãi hoàn thành kỳ thi vào lớp 10
Trong chiều nay, thí sinh dự thi vào Trường THPT Chuyên Lê Khiết đã hoàn thành bài thi các môn chuyên. Như vậy, sau 2 ngày, tất cả thí sinh thi vào lớp 10 các trường THPT công lập, Trường THPT Dân tộc nội trú và Trường THPT Chuyên Lê Khiết đã kết thúc kì thi. Thí sinh mong muốn đạt điểm cao để bước vào ngôi trường cấp 3.
Thí sinh Huy Hoàng
Thí sinh Huy Hoàng chia sẻ: Sau khi kết thúc 3 môn thi thì em thấy nhẹ nhõm, em đã hoàn thành kỳ thi, làm bài cũng được. Em mong đủ điểm vào lớp 10.
Kì thi vào lớp 10 năm nay, toàn tỉnh Quảng Ngãi có 27 điểm thi, với hơn 13.100 thí sinh đăng ký dự thi, cao hơn so với các năm trước. Hầu hết thí sinh dự thi sinh năm Kỷ Hợi (2007). Theo quan niệm dân gian, người sinh năm Kỷ Hợi sẽ gặp nhiều may mắn. Đây cũng là nguyên nhân khiến số lượng thí sinh thi vào lớp 10 năm nay tăng cao so với mọi năm.
Ông Tô Đình Phát, Phụ huynh
Ông Tô Đình Phát, Phụ huynh chia sẻ: Các cháu thi vô lớp 10 năm nay gọi là Kỷ Hợi, heo vàng. Số lượng dự thi nhiều nên tỉ lệ chọi cao, các cháu nó cũng có ít nhiều áp lực, phụ huynh cũng thế. Giờ cháu nó thi xong rồi thì cho nó nghỉ ngơi, cũng mong cho nó có kết quả tốt.
Bà Vũ Thị Liên Hương, Phó Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo Quảng Ngãi
Bà Vũ Thị Liên Hương, Phó Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo Quảng Ngãi cho biết: Kì thi tuyển sinh vào lớp 10 ở Quảng Ngãi đã diễn ra nghiêm túc, an toàn, đúng quy chế. Sở Giáo dục và Đào tạo sẽ công bố điểm và hoàn thành công tác tuyển sinh vào lớp 10, năm học 2022 - 2023 trước ngày 31/7./.
Tấn An, Trường Thịnh/PTQ