Theo thông tin của Đài khí tượng thủy văn Quảng Ngãi, hiện nay trên địa bàn tỉnh đang có mây đối lưu phát triển mạnh nên có mưa lớn, nguy cơ xảy ra sạt lở đất, lũ quét tại các khu vực miền núi và lốc, sét trên địa bàn tỉnh. Để chủ động ứng phó với các tình huống thiên tai, ngày 24/5/2022 văn phòng thường trực ban chỉ huy PCTT và tìm kiếm cứu nạn tỉnh có Công văn số 76/PCTTTKCN về việc chủ dộng ứng phó với mưa lớn, dông, lốc sét trên địa bàn tỉnh. Nội dung Công văn như sau: