Sáng nay 31/12, Viện Pasteur Nha Trang thông tin đã phát hiện 14 trường hợp nhiễm biến thể Omicron.
![](/Uploaded/Users/phongvien_ptq/images/2021/vlcsnap-2021-12-31-14h34m16s054.jpg)
14 ca nhập cảnh dương tính biến chủng Omircon
Cụ thể, ngày 27/12, Viện nhận 15 mẫu bệnh phẩm lấy từ những hành khách nhập cảnh vào Việt Nam do tỉnh Quảng Nam gửi. Sau khi giải trình, phân tích mẫu bệnh, phát hiện 14/15 mẫu dương tính với biến chủng Omicron. Viện Pasteur đã báo cáo Lãnh đạo Bộ Y tế, Cục Y tế dự phòng, Sở Y tế, và Kiểm soát bệnh tật tỉnh Quảng Nam để triển khai các biện pháp phòng dịch. Các mẫu dương tính với biến chủng Omicron hiện đang cách ly tại các khách sạn trên địa bàn tỉnh Quảng Nam. Như vậy, số ca nhiễm Omicron ghi nhận tại Việt Nam hiện là 15, trong đó ca bệnh đầu tiên công bố hôm 28/12 là một người về từ Anh ngày 19/12 cách ly tại Bệnh viện Quân đội 108 ở Hà Nội, không có khả năng lây lan cộng đồng.