Trong nỗ lực kiểm soát dịch COVID-19, chính phủ Campuchia hôm qua đã quyết định tiêm mũi thứ 3 vaccine ngừa COVID-19 cho lực lượng tuyến đầu, đồng thời triển khai tiêm chủng cho trẻ em từ 12-17 tuổi.
![](/Uploaded/Users/phongvien_ptq/images/2021/vlcsnap-2021-08-02-08h19m00s400.jpg)
Campuchia đẩy mạnh chiến dịch tiêm chủng
Theo đó, lực lượng tuyến đầu chống dịch sẽ được tiêm mũi thứ 3 bằng vaccine của AstraZeneca để tăng kháng thể, sau khi được tiêm 2 mũi trước đó bằng vaccine của Sinopharm và Sinovac. Hiện lực lượng tuyến đầu Campuchia đang có khoảng 500 nghìn đến 1 triệu người, tâp trung chủ yếu tại khu vực biên giới với Thái Lan, nơi dịch COVID-19 đang diễn biến phức tạp. Hiện Campuchia đang liên hệ mua thêm vaccine của AstraZeneca để đủ liều tiêm mũi thứ 3 cho người dân.
Cùng ngày, Campuchia cũng triển khai tiêm chủng vaccine COVID-19 cho trẻ em từ 12-17 tuổi, tại Phnom Pênh và 3 tỉnh khác. Ước tính, khoảng 2 triệu trẻ em sẽ được tiêm chủng trong chiến dịch này. Campuchia cũng cân nhắc mở rộng tiêm vaccine sang nhóm tuổi từ 10-11, tùy thuộc vào khuyến nghị của Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) và các nhà sản xuất vaccine./.