Bệnh nhân cuối cùng bị ngộ độc botulinum do ăn pate Minh Chay đã xuất viện sau hơn 100 ngày điều trị tích cực
Bệnh nhân ngộ độc pate Minh Chay cuối cùng đã xuất viện
Đến ngày hôm qua, 24/11, bệnh nhân cuối cùng bị ngộ độc botulinum do ăn pate Minh Chay đã xuất viện sau hơn 100 ngày điều trị tích cực. Bệnh nhân, 20 tuổi, được điều trị tại Bệnh viên Đa khoa Đồng Nai, hiện đã tỉnh táo, rút nội khí quản, phản xạ tốt, nói chuyện được, khả năng di chuyển hồi phục tốt, có thể di chuyển trong vòng 20m không cần hỗ trợ.
Tuy nhiên, do chức năng nuốt vẫn chưa hồi phục hoàn toàn, bệnh nhân vẫn phải ăn qua ống thông. Sau khi xuất viện, bệnh nhân sẽ tiếp tục tập vật lý trị liệu ngoại trú mỗi ngày để phục hồi chức năng nuốt và vận động. Như vậy, đến nay cả ba bệnh nhân ngộ độc botulinum do ăn patê Minh Chay tại Đồng Nai đã xuất viện./.