Sau 13 năm tích cực thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, diện mạo nông thôn huyện Bình Sơn có nhiều khởi sắc. Kinh tế phát triển theo hướng bền vững. Hệ thống kết cấu hạ tầng được đầu tư đồng bộ. Đời sống vật chất, tinh thần của người dân ngày càng được nâng cao. Đến thời điểm này, đã có 21/21 xã đạt chuẩn nông thôn mới. Theo kế hoạch, Bình Sơn sẽ phấn đấu đạt huyện nông thôn mới trong năm nay.